ตอบ:
1 แกลลอนสีราคา $ 17.00
1 แปรงราคา $ 5.50
คำอธิบาย:
ปล่อยให้สีถูก
ให้แปรงได้
แล้วก็
วันที่ 1:
วันที่ 2:
คูณวันที่ 1 โดย 2 และวันที่ 2 โดยให้ 3
แทน
เจ้าของร้านขายเสื้อผ้าผู้ชายซื้อเข็มขัด 6 อันและหมวก 8 อันราคา $ 140 หนึ่งสัปดาห์ต่อมาในราคาเดียวกันเขาซื้อเข็มขัด 9 อันและหมวก 6 อันในราคา $ 132 ราคาของเข็มขัดและราคาของหมวกคืออะไร?
ค่าใช้จ่ายของหมวกคือ $ 13 และราคาของสายพานคือ $ 6 ก่อนอื่นมาตั้งชื่อตัวแปรที่เราต้องแก้ ลองเรียกราคาของหมวก h และราคาของเข็มขัด b ตอนนี้เราสามารถเขียน: 6b + 8h = $ 140 และ 9b + 6h = $ 132 ขั้นตอนที่ 1) แก้สมการแรกสำหรับ h; สี (แดง) (- 6b) + 6b + 8h = สี (แดง) (- 6b) + $ 140 0 + 8h = -6b + $ 140 8h = -6b + $ 140 (8h) / สี (สีแดง) (8) = ( -6b + $ 140) / สี (สีแดง) (8) (สี (สีแดง) (ยกเลิก (สี (สีดำ) (8))) h) / ยกเลิก (สี (สีแดง) (8)) = (-6b) / สี (สีแดง) (8) + ($ 140) / สี (สีแดง) (8) h = -0.75b + $ 17.5 ขั้นตอนที่ 2) แทน -0.75b + $ 17.5 สำหรับ h ในสมการที่สองและแก้หา b: 9b + 6h = $ 132 กลายเป็น: 9b + 6 (-0.75b + $ 17.5) = $
จิลซื้อถุงชิปและลูกอมบาร์ราคา $ 2.10 แจ็คซื้อชิป 2 ถุงและแท่งลูกอม 3 อันในราคา $ 5.15 ถุงชิปราคาเท่าไหร่?
ค่าใช้จ่าย $ 1.15 ของ 1 ถุงชิปและ 1 ถุงขนม = $ 2.10 ค่าใช้จ่ายของ 3 ถุงชิปและ 3 ถุงขนม = 3x $ 2.10 = $ 6.30 ค่าใช้จ่ายของ 2 ถุงชิปและ 3 ถุงขนม = $ 5.15 ลบเราได้รับค่าใช้จ่าย 1 ถุงชิป = $ 6.30- $ 5.15
Kaitlyn ซื้อหมากฝรั่งสองชิ้นและแท่งลูกอม 3 แท่งในราคา $ 3.25 ไรลีย์ซื้อหมากฝรั่ง 4 อันและลูกอมบาร์ 1 อันในราคา $ 2.75 ที่ร้านเดียวกัน Tamera จ่ายเท่าไหร่ถ้าเธอซื้อหมากฝรั่ง 1 ชิ้นและแท่งขนม 1 แท่งที่ร้านเดียวกัน
D. $ 1.25 ให้ x เป็นหมากฝรั่ง 1 ชิ้นและ y เป็น 1 แท่งแคนดี้ : ตามคำถามเรามีสองสมการ: -> 2x + 3y = 3.25 และ 4x + y = 2.75: การแก้สมการเหล่านี้เราจะได้: 4x + y = 2.75 4x + 6y = 6.50 ... [การคูณสมการที่สอง โดย 2]:. ลบทั้งสองสมการที่เราได้รับ: -5y = -3.75 5y = 3.75 y = 3.75 / 5: y = 0.75 $ ตอนนี้แทนค่าของ y ใน eq แรก เราได้รับ: -> 4x + y = 2.75: 4x + 0.75 = 2.75: 4x = 2.75 - 0.75: 4x = 2.00: x = 2/4 = 0.50 $ ดังนั้นตามที่ถาม x + y = 0.50 $ + 0.75 $ = (0.50 + 0.75) $ = 1.25 $ ดังนั้นตัวเลือก D 1.25 $ ถูกต้อง