ตอบ:
ค่าใช้จ่ายของแต่ละกล่องของข้าวโพดคั่วคือ
ค่าใช้จ่ายของซูชิแต่ละเชอร์รี่คือ
ราคาของขนมแต่ละกล่องนั้นคือ
คำอธิบาย:
Alvin, Theodore และ Simon ไปดูหนัง อัลวินซื้อข้าวโพดคั่ว 2 กล่องขนมเชอร์รี่ 4 ดอกและขนม 2 กล่อง เขาใช้จ่าย $ 49.50 ทีโอดอร์ซื้อข้าวโพดคั่ว 3 กล่อง, เชอร์รี่เชอรี่ 2 อันและลูกอม 4 กล่อง เขาใช้จ่าย $ 57.75 ไซม่อนซื้อข้าวโพดคั่ว 3 กล่อง, เชอร์รี่เชอรี่ 3 ร้านและขนม 1 กล่อง เขาใช้เวลา $ 38.50
ปล่อยให้ต้นทุนของข้าวโพดคั่วแต่ละกล่องเป็นไป
ปล่อยให้ราคาของซูชิเชอร์รี่แต่ละคนเป็น
ปล่อยให้ค่าขนมแต่ละกล่องถูก
ระบุว่า:
อัลวินซื้อข้าวโพดคั่ว 2 กล่องขนมเชอร์รี่ 4 ดอกและขนม 2 กล่อง เขาใช้จ่าย $ 49.50
ทีโอดอร์ซื้อข้าวโพดคั่ว 3 กล่อง, เชอร์รี่เชอรี่ 2 อันและลูกอม 4 กล่อง เขาใช้จ่าย $ 57.75
ไซม่อนซื้อข้าวโพดคั่ว 3 กล่อง, เชอร์รี่เชอรี่ 3 ร้านและขนม 1 กล่อง เขาใช้เวลา $ 38.50
ชุดของสมการที่มีสามตัวแปรที่ต้องแก้คือ:
เราสามารถแก้สมการสามชุดนี้ได้โดยการกำจัดและวิธีการแทนที่
พิจารณาสมการ (2) และ (3) เพื่อกำจัด
ลบ (3) จาก (2) ที่ให้:
(2) - (3)
พิจารณาสมการ (1) และ (3) เพื่อกำจัด
(1) x 3 - (3) x 2 จะให้:
ตอนนี้ให้พิจารณา (4) และ (5) เพื่อกำจัด
ค่าทดแทนของ
ค่าทดแทนของ
การตรวจสอบไขว้โดยการแทนที่ใน (2)