คุณสามารถซื้อแป้งแพนเค้ก 28 ออนซ์ในราคา $ 1.12 หรือ 2 ปอนด์ กระสอบแป้งแพนเค้กราคา $ 1.32 จนถึงร้อยละที่ใกล้ที่สุดอะไรคือความแตกต่างของราคาต่อปอนด์ของแป้งแพนเค้กทั้งสองชนิด?

คุณสามารถซื้อแป้งแพนเค้ก 28 ออนซ์ในราคา $ 1.12 หรือ 2 ปอนด์ กระสอบแป้งแพนเค้กราคา $ 1.32 จนถึงร้อยละที่ใกล้ที่สุดอะไรคือความแตกต่างของราคาต่อปอนด์ของแป้งแพนเค้กทั้งสองชนิด?
Anonim

ตอบ:

2 เซ็นต์

คำอธิบาย:

เพื่อค้นหาความแตกต่างเราต้องค้นหาต้นทุนต่อปอนด์ของแป้งแต่ละประเภทก่อน

คนแรกคือ $ 1.12 สำหรับ 28 ออนซ์หรือ 1 ปอนด์และ 12 ออนซ์ (16 ออนซ์คือ 1 ปอนด์)

ตั้งค่าสัดส่วนเพื่อค้นหาราคาต่อปอนด์ (x):

# 1.12 / 28 = x / 16 rarr # Price / ออนซ์

# 28x = 17.92 #

# x = 0.64 rarr # ตัวเลือกแรกมีค่าใช้จ่าย 64 เซนต์ต่อปอนด์

คนที่สองคือ $ 1.32 สำหรับ 2 ปอนด์ หาร 1.32 ด้วย 2 เพื่อให้ได้ราคาเท่ากับหนึ่งปอนด์

# 1.32 / 2 = 0.66 rarr # ตัวเลือกที่สองมีค่าใช้จ่าย 66 เซนต์ต่อปอนด์

# 0.66-0.64 = 0.02 rarr # ความแตกต่างคือ 2 เซ็นต์