แซมต้องการซื้อขนมให้เพื่อน ๆ ทุกคนแบ่งปันในมื้อเที่ยง ช็อคโกแลตหนึ่งปอนด์มีค่าใช้จ่าย $ 6.95 แต่แซมต้องการเพียง 0.6 ปอนด์เท่านั้น ราคารวมของช็อคโกแลตแซมจะเป็นอย่างไร

แซมต้องการซื้อขนมให้เพื่อน ๆ ทุกคนแบ่งปันในมื้อเที่ยง ช็อคโกแลตหนึ่งปอนด์มีค่าใช้จ่าย $ 6.95 แต่แซมต้องการเพียง 0.6 ปอนด์เท่านั้น ราคารวมของช็อคโกแลตแซมจะเป็นอย่างไร
Anonim

ตอบ:

ดูกระบวนการแก้ปัญหาด้านล่าง:

คำอธิบาย:

เราสามารถเขียนสมการสำหรับความสัมพันธ์เป็น:

# 1 "lb" = $ 6.95 #

เพื่อหาว่าเท่าไหร่ # 0.6 "ปอนด์" # จะมีค่าใช้จ่ายคูณแต่ละด้านของสมการด้วย #COLOR (สีแดง) (0.6) # ให้:

#color (แดง) (0.6) xx 1 "lb" = สี (แดง) (0.6) xx $ 6.95 #

# 0.6 "lb" = $ 4.17 #

ต้นทุนทั้งหมดของช็อคโกแลตแซมซื้อคือ #COLOR (สีแดง) ($ 4.17) #